ĐH Tây Đô Cần Thơ - TC Quản Trị Kinh Doanh ( B.A ) 05
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Tổng hợp các câu hỏi thi môn 9 trị

Go down

Tổng hợp các câu hỏi thi môn 9 trị Empty Tổng hợp các câu hỏi thi môn 9 trị

Bài gửi  sondangct Mon Dec 20, 2010 7:33 pm

Mình sẽ post các câu hỏi mà hồi sáng cô đọc lại cho ghi để về soạn và học bài thi (mình ghi chắc ko được 9 xác cho lắm nhưng đại khái ý chính là vậy):
1. Phân tích mối quan hệ giữa vật chất và ý thức. Từ đó rút ra ý nghĩa phương pháp luận.
2. Quy luật về sự phù hợp giữa quan hệ sản xuất với tính chất và trình độ của lực lượng sản xuất và sự vận dụng của Đảng ta trong đường lối đổi mới.
3. Quy luật về mối quan hệ biện chứng giữa cơ sở hạ tầng và kiến trúc thượng tầng. Đảng ta đã vận dụng quy luật này trong đường lối đổi mới như thế nào?
4. Phân tích 6 đặc trưng cơ bản Đại hội VII của Đảng (tháng 6 - 1991).
5. Phân tích đặc điểm cơ bản nhất của thời kỳ quá độ lên chủ nghĩa xã hội.
6. Anh (chị) hãy phân tích các nguồn gốc hình thành tư tưởng Hồ Chí Minh. Trong các nguồn gốc trên, nguồn gốc nào quan trọng nhất, nguồn gốc nào quyết định nhất. (cô sẽ cho phân tích 1 trong 2 nguồn gốc trên)
7. Phân tích tư tưởng Hồ Chí Minh về đạo đức cách mạng. (hồi sáng mình ghi ko kịp nhưng cô nói là phần 5 nhỏ bài 13: Tư tưởng HCM đóa)

*Gợi ý nhỏ: (hồi sáng cô có gợi ý, mình ghi lại)
Ở câu 1 thì để làm bài có đạt được yêu cầu thì đầu tiên các bạn định nghĩa vật chất, ý thức, từ đó suy ra mối quan hệ và chỉ phân tích quan điểm triết học Mác-Lê, ko phân tích những quan điểm khác nhau.
Ở câu 6, nguồn gốc quan trọng nhất là: chủ nghĩa Mác-Lê, tư tưởng của giai cấp công nhân, lý luận cách mạng tiên tiến nhất của thời đại (phần c trong phần I của bài 13). nguồn gốc quyết định nhất là Nhân cách HCM: tư duy nhạy bén, lòng yêu thương con người rộng lớn, nghị lực phi thường...
Mình ghi có chỗ nào ko 9 xác thì mong các bạn chỉnh giùm để lớp mình đạt được kết quả tốt nhất trong kỳ thi sắp tới.
sondangct
sondangct
GĐ Điều Hành
GĐ Điều Hành