ĐH Tây Đô Cần Thơ - TC Quản Trị Kinh Doanh ( B.A ) 05
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Làm gì để hồ sơ của bạn được chú ý?

Go down

Làm gì để hồ sơ của bạn được chú ý?  Empty Làm gì để hồ sơ của bạn được chú ý?

Bài gửi  hoangdaict Mon Dec 13, 2010 2:57 pm

Có nhiều lý do khách quan và chủ quankhiến hồ sơ của bạn không được nhà tuyển dụng chú ý và chọn lựa. Bạn cần phảiviết một bản lý lịch rõ ràng, súc tích, gây ấn tượng mạnh nơi người đọc là mộttrong những yếu tố quan trọng nhất giúp ứng viên lọt vào tầm ngắm của nhiều nhàtuyển dụng.
Không một nhà tuyển dụng nào đọc hồ sơ củabạn kỹ càng trong lần đầu tiên, vì thế bạn phải viết resume làm sao để thu hútsự chú ý của họ ngay từ lần đầu nhìn thấy hồ sơ của bạn. Để làm được điều đó,ngoài việc bạn tham khảo các tài liệu hướng dẫn viết resume, những mẫu cv haycùng với việc nhờ người đáng tin cậy hướng dẫn, sửa lỗi chính tả. Bạn nên chú ýnhững điều sau:

• Hãy dùng những từ ngữ cô đọng, ấn tượng và thật chính xác để giới thiệu trước nhà tuyển dụng những thành tích xuất sắc của bạn trong quá trình làm việc.
  • Trình bày những kỹ năng theo thứ tự thời gian, bắt đầu là những công việc và kinh nghiệm, kỹ năng, thành tích trong những năm gần đây nhất rồi theo thứ tự thời gian trở về trước. Nếu cần thiết có thể sử dụng những gam màu sắc thích hợp tô đậm từng mục cụ thể trong bảng resume để tạo ấn tương.
  • Sử dụng những động từ có tác động mạnh và mang tính chất miêu tả. Đồng thời dùng những gạch đầu dòng để mô tả những thành tích và công việc của bạn
  • Bạn nên biến đổi hồ sơ xin việc theo từng vị trí mà bạn đang muốn dự tuyển. Tập trung nêu rõ những công việc và hoạt động có liên quan và lượt bớt những hoạt động không liên quan đến vị trí mà bạn cần dự tuyển. Ví dụ bạn từng là một người phụ trách nhân sự trong thời gian 2 năm, sau đó làm công việc văn thư - lưu trữ. Bây giờ bạn muốn nộp đơn cho vị trí trưởng phòng nhân sự bạn phải nêu nổi bật những kỹ năng chuyên môn, những kinh nghiệm trong công tác nhân sự và chỉ nêu lướt qua công việc ở vị trí văn thư trong hồ sơ.
  • Đừng nên nêu những lý do mà bạn muốn thay đổi công việc trong bảng resume. Điều đó khiến nhà tuyển dụng có ấn tượng không tốt về bạn vì cho rằng bạn là người không muốn gắn bó với công ty. Tâm lý nhà tuyển dụng luôn mong muốn nhân viên mới sẽ làm việc lâu dài với công ty và ổn định.
Plus--------------------------------------------------------------------------------------------

5 BÍ QUYẾT ĐỂ TẠO HỒ SƠ ẤN TƯỢNG

Bạnnhận thấy khả năng của mình hoàn toàn đáp ứng yêu cầu mà phía nhà tuyển dụngđưa ra. Bạn hy vọng, mong chờ cuộc điện thoại, hồi âm từ phía nhà tuyển dụng,nhưng mãi vẫn không có phản hồi nào cả. Lúc này bạn nên xem lại Résume của mìnhđược viết như thế nào? Vì một khi nhà tuyển dụng đăng tuyển thì có rất nhiều hồsơ gửi đến vì vậy những kinh nghiệm tạo Résume ấn tượng mà chúng tôi chia sẽ dướiđây hy vọng sẽ giúp bạn lọt vào tầm ngắm của nhà tuyển dụng.

1. Bạn nên làm mới hồ sơ
Nhận thấy mình có nhu cầu đổi việc thế là bạn lấy lại hồ sơcó sẳn gửi ngay cho nhà tuyển dụng mà quên rằng đó là Résume mà mình đã làm lúcmới ra trường chưa có tí kinh nghiệm gì cả. Nếu gửi một bộ hồ sơ như thế này chắcchắn nhà tuyển dụng sẽ không nhắc máy lên và gọi cho bạn vì họ đòi hỏi có kinhnghiệm nhưng bạn không thể hiện những nội dung lên trên Résume thì làm sao họcó thể biết được đều đó. Résume thể hiện một phần của bản thân mình, có thể xemnhư một món “hàng hóa” mà bạn sẽ rao bán trước nhà tuyển dụng nên trước khi nộphồ sơ bạn nên chỉnh sửa và bổ sung để thêm vào đó phần kinh nghiệm và kỹ nănglàm việc của bạn.

2. Bạn nên mô tả những kiến thức đã tích lũy và các việc làm Part-time
Nếu bạn là Sinh viên mới tốt nghiệp, bạn đừng quên mô tả rõnhững công việc bạn từng làm như các việc bán thời gian (nếu có), những hoạt độngđoàn trường…vì đây là phần kinh nghiệm thực tế mà bạn từng trãi nghiệm cho dùnhà tuyển dụng không yêu cầu kinh nghiệm. Và nó cũng góp phần tăng thêm phần ưuthế nếu công việc đó có nét tương đồng với công việc ứng tuyển của bạn. Bạn cũngnên phát huy kiến thức về các môn học khi còn ngồi trên ghế nhà trường, chẳng hạn, trongquá trình học đại học tôi đã được học các môn học như nghiệp vụ kinh doanh,marketing, đàm phán… điều đó cũng góp phần tạo nền tảng giúp tôi tự tin để ứngtuyển vào vị trí nhân viên kinh doanh. Những kiến thức đó giúp nhà tuyển dụngphần nào đánh giá khả năng của bạn.

3. Không nên đưa vào những thông tin bất lợi cho mình
Nếu trong quá trình làm việc có những thời gian gián đoạnthì bạn cũng không nên đề cập quá nhiều trong Résume.

4. Nhấn mạnh phần kỹ năng
Nhiều ứng viên vẫn còn bỏ quên hoặc không chú trọng lắm ởphần này. Bạn có biết rằng vấn đề kỹ năng thật sự rất quan trọng, những kỹ nănggắn liền với thành công của bạn luôn thu hút sự chú ý của các nhà tuyển dụng. Chẳnghạn tôi có kỹ năng quản lí và tôi đã cóthành tích làm trưởng nhóm luôn đưa nhóm tôi hoàn thành mục tiêu trước kế họach…
Bạn luôn bám sát yêucầu công việc và mô tả của vị trí tuyển dụng từ đó nên xoáy sâu vào những kỹnăng mà tính chất công việc yêu cầu. Nên lướt qua những kỹ năng không cần thiết.

5. Bạn không nên nói không đúng sự thật
Nhà tuyển dụng đánh giá rất cao về thành tích của mỗi cánhân tuy nhiên bạn không nên nói quá sự thật vì họ sẽ dễ dàng nhận ra điều đócó đúng hay không.
Chắc chắn họ sẽ không tuyển dụng ứng viên mà họ cảm thấykhông tin tưởng.

Được sửa bởi hoangdaict ngày Mon Dec 13, 2010 3:02 pm; sửa lần 1.
hoangdaict
hoangdaict
Giám Đốc
Giám Đốc

http://vickyshop.blog.com/

Làm gì để hồ sơ của bạn được chú ý?  Empty Để hồ sơ xin việc hoàn hảo

Bài gửi  hoangdaict Mon Dec 13, 2010 3:01 pm

Không phải cứ nộp hồ sơ xin việc là được phỏng vấn, và cũng không phải ruột hồ sơ đầy ắp những bảng thành tích là bạn có thể hi vọng tìm kiếm được một công việc như mong muốn.

Không phải cứ nộp hồ sơ xin việc là được phỏng vấn, và cũng không phải ruột hồ sơ đầy ắp những bảng thành tích là bạn có thể hi vọng tìm kiếm được một công việc như mong muốn. Ngày nay, nhà tuyển dụng thường đánh giá kinh nghiệm và trình độ của bạn qua sự nổi trội và những điểm riêng biệt thể hiện ngay trong cách trình bày lõi hồ sơ xin việc của bạn. Vậy, những điểm gì nên và không nên đề cập trong hồ sơ?

NÊN trình bày hồ sơ theo thành tích công việc. Một hồ sơ được trình bày theo thành tích công việc sẽ nhấn mạnh được kinh nghiệm của ứng viên. Nó có thể được điều chỉnh theo công việc cụ thể mà bạn đang ứng tuyển bằng cách nhấn mạnh các phẩm chất hay thành tích cho thấy bạn phù hợp nhất với vị trí đó. Các chuyên gia khuyên bạn nên trình bày năng lực theo trình tự yêu cầu nêu trong bảng mô tả công việc. Thông thường, các nhiệm vụ quan trọng nhất của công việc xuất hiện ở phần đầu của bảng mô tả công việc, trong khi các nhiệm vụ ít quan trọng hơn xuất hiện bên dưới.

NÊN thêm các mục kỹ năng nghề nghiệp vào hồ sơ để nhấn mạnh các kinh nghiệm cụ thể và các phẩm chất đặc biệt của bạn và sự liên quan của chúng với yêu cầu công việc. Đây là một cách rất hữu hiệu để thu hút được sự chú ý của nhà tuyển dụng. Tùy thuộc vào loại công việc mà bạn đang ứng tuyển, các mục này có thể gồm: "quản lý bán hàng", "chăm sóc khách hàng", "quản lý khách hàng", hay "viết quảng cáo".

KHÔNG thổi phồng quá mức các năng lực của bạn chỉ để được gọi phỏng vấn. Không có gì tồi tệ hơn việc ngoa ngôn về kinh nghiệm để nói trong cuộc phỏng vấn. Nên thành thật về các kỹ năng và kinh nghiệm mà bạn có hơn là phải đối mặt với tình huống khó xử trong khi phỏng vấn.

NÊN viết một bức thư xin việc thuyết phục kèm theo hồ sơ của bạn. Các bức thư xin việc không nên dài quá một trang và phải thuyết phục được nhà tuyển dụng bạn có những phẩm chất đáng quý có thể đóng góp cho công ty họ. Nó cũng phải đề cập tới các yêu cầu công việc và kinh nghiệm mà bạn có sẽ đáp ứng được các yêu cầu này như thế nào. Nếu bạn có 4 trong số 5 hay 6 kỹ năng mà công ty đang tìm kiếm, thư của bạn cần nhấn mạnh tới các kỹ năng này và lờ đi các kỹ năng còn thiếu. Một bức thư xin việc tốt cho nhà tuyển dụng cho thấy bạn đã nghiên cứu kỹ về công ty và họ nên phỏng vấn bạn.

KHÔNG NÊN sử dụng lại một lá thư chuẩn. Thư xin việc là cơ hội đầu tiên để bạn gây ấn tượng tốt. Đừng để lỡ nó bằng cách sử dụng một thông điệp tẻ nhạt. Bạn hãy điều chỉnh thư xin việc theo từng công việc cụ thể. Các nhà tuyển dụng dễ dàng nhận ra ngay những lá thư giống nhau và cho chúng vào sọt rác.

NÊN tự hỏi: "Nếu mình là nhà tuyển dụng, tại sao mình phải chọn người này chứ không phải là các ứng viên khác?". Nghiền ngẫm câu trả lời khi bạn viết thư xin việc.

KHÔNG NÊN xem nhẹ các kỹ năng giao tiếp cá nhân. Khả năng làm việc tốt với người khác, có thái độ tích cực và có thể giữ các thông tin bí mật là những phẩm chất quan trọng mà nhà tuyển dụng nào cũng muốn có ở ứng viên. Bạn nên nhấn mạnh các yếu tố này trong cả thư xin việc và hồ sơ.

NÊN chứng tỏ bạn sẵn sàng và có thể học hỏi các kỹ năng mới. Nếu bạn thiếu một kỹ năng cần thiết, nhưng đáp ứng được các yêu cầu khác, hãy suy nghĩ tới việc đăng ký một khóa học theo chủ đề đó và đề cập tới khóa học đó trong thư xin việc. Nếu kinh nghiệm là thầy giáo tốt nhất dạy bạn một kỹ năng, hãy cho thấy bạn đã học các kỹ năng quan trọng khác qua công việc hiện tại như thế nào để chứng minh khả năng học hỏi trong công việc của bạn.

KHÔNG NÊN giới hạn các kinh nghiệm của bạn trong những công việc ăn lương. Có rất nhiều kỹ năng được hình thành qua các công việc tình nguyện, trường học, hay các hoạt động cộng đồng. Hãy nhớ cho nhà tuyển dụng biết về các kỹ năng cuộc sống này của bạn. Ví dụ, nếu việc tuyển dụng yêu cầu kỹ năng quản lý ngân sách, hãy cho họ biết bạn từng làm thủ quỹ ở trường trung học và nhờ vậy ban đã học hỏi những kinh nghiệm quý báu về cách quản lý các dự án khác nhau và làm báo cáo thu chi như thế nào. Cuối cùng, dù bạn làm thế nào cũng đừng quên luôn nhấn mạnh các điểm mạnh và tích cực.
hoangdaict
hoangdaict
Giám Đốc
Giám Đốc

http://vickyshop.blog.com/

- Similar topics